Thuế suất GTGT áp dụng cho doanh nghiệp làm nha khoa

Lĩnh vực phòng khám nha khoa là một trong những lĩnh vực gây khó khăn cho Kế toán khi xác định số thuế Giá trị gia tăng khi xuất hoá đơn. Rất nhiều doanh nghiệp đã phải xuất lại hoá đơn hoặc bị truy thu thuế khi xử lý sai các hồ sơ kế toán của phòng khám nha khoa. Vậy chi tiết là gì ? Hãy tham khảo với Topa.vn

Lĩnh vực làm việc của phòng khám nha khoa

Một công ty lĩnh vực phòng khám nha khoa, xác định các thuế suất GTGT cho các dịch vụ: nhổ răng, trồng răng, chỉnh hàm, tẩy trắng, lấy cao răng, hàm răng giả (hàng hoá) sẽ có mức thuế suất như sau:

  1. Khám chữa bệnh – không chịu thuế GTGT
  2. Vật tư y tế – GTGT 5%
  3. Không phải 2 nhóm trên – 10%

Chi tiết ngành nghề, lĩnh vực kinh doanh chịu thuế

Phòng khám nha khoa, răng hàm mặt cung ứng dịch vụ khám, chữa bệnh về răng miệng như:  khám răng, nhổ răng, nội nha thì thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.  

Phòng khám cung ứng dịch vụ thẩm mỹ răng miệng: tẩy trắng răng, chỉnh nha, niềng răng, gắn đá thì dịch vụ này thuộc trường hợp chịu thuế suất 10%.

Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 sửa đổi bổ sung một số điều của Luật Quản lý Thuế:

– Điều 4 khoản 9 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 về thuế GTGT

—-> Theo đó: 

– Dịch vụ khám chữa bệnh nha khoa thuộc đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng, số thuế giá trị đầu vào sử dụng cho dịch vụ không chịu thuế giá trị gia tăng không được kê khai, khấu trừ.

– Dịch vụ nội nha, gắn răng giả, cạo vôi răng, chữa viêm nướu, nhổ răng, trám răng, chữa tủy thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.

– Trường hợp gia công răng giả cho khách hàng (mặt hàng răng giả thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT) thì khi Công ty thực hiện hoạt động gia công răng giả cho khách hàng thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.

– Trường hợp Công ty chỉ kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT thì vẫn phải nộp Tờ khai thuế

Thiết bị, dụng cụ y tế: tại điểm 1 khoản 2 Điều 8 Luật Thuế GTGT và khoản 11 Điều 10 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính. Mặt hàng thiết bị, dụng cụ y tế gồm máy móc và dụng cụ chuyên dùng cho y tế như: các loại máy soi, chiếu, chụp… và các dụng cụ, thiết bị chuyên dùng cho y tế khác theo xác nhận của Bộ Y tế được hưởng mức thuế suất thuế GTGT 5%

Chi tiết :

1.Công văn 38125/CT-HTr ngày 8/6/2016 Chính sách thuế giá trị gia tăng dịch vụ gia công răng giả.

2.Công văn số 804/CT-TTHT ngày 27/1/2016 của Cục Thuế TP. HCM về thuế GTGT.

3.Công văn 3696/HQHCM-TXNK ngày 16/10/2014 thuế suất thuế giá trị gia tăng ghế khám chữa bệnh nha khoa Hồ Chí Minh.

4.Công văn 1004/TCT-CS ngày 25/3/2019 vướng mắc về chính sách thuế GTGT.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.